Khi nào mới được giải quyết rốt ráo? 

Xem với cỡ chữ
Đến nay, câu hỏi công trình xây dựng nhà ở riêng lẻ nhưng có tới 4 tầng hầm tại lô đất B3, phố Sơn Tây, quận Ba Đình, Hà Nội có đúng quy định pháp luật hay không vẫn chưa được trả lời, thậm chí, cả Thủ tướng cũng phải có ý kiến...

Cụ thể, Văn phòng Chính phủ vừa có Văn bản số 7996 gửi UBND TP Hà Nội truyền đạt ý kiến chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc liên quan đến phản ánh, kiến nghị của các hộ gia đình khu nhà ở ngõ 15, phố Sơn Tây, phường Điện Biên, quận Ba Đình. Văn bản nêu rõ, các hộ gia đình hiện đang ở khu nhà ngõ 15, phố Sơn Tây có đơn gửi Thủ tướng phản ảnh, kiến nghị một số nội dung liên quan đến việc UBND quận Ba Đình cấp giấy phép xây dựng nhà số 15 phố Sơn Tây cho ông Lê Công. Về việc này, Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc yêu cầu UBND TP Hà Nội kiểm tra, giải quyết phản ánh, kiến nghị của các hộ dân theo đúng quy định của pháp luật, trả lời cho các hộ gia đình và báo cáo Thủ tướng kết quả giải quyết...

Vấn đề cần làm rõ ở đây là các cơ sở pháp lý được các cơ quan chức năng của quận Ba Đình viện dẫn nhằm chứng minh việc cấp phép công trình nhà ở riêng lẻ nhưng có tới 4 tầng hầm như thế nào? Phòng Quản lý đô thị, UBND quận Ba Đình viện dẫn Văn bản số 4174/UBND-ĐT ngày 28.8.2017 của UBND TP Hà Nội về việc ban hành “hướng dẫn xác định quy mô tầng hầm phục vụ đỗ xe đối với các dự án đầu tư xây dựng trên địa bàn thành phố Hà Nội” và phụ lục kèm theo.

Theo đó, mục b, Điều 3 nêu: Các công trình nhà dân thuộc nhóm các dự án khuyến khích xây dựng bổ sung thêm diện tích tầng hầm. Đồng thời tại ghi chú phụ lục có nêu: Chiều sâu hầm để xe không quá 5 tầng theo quy định tại Quy chuẩn 08:2009/BXD: Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về công trình ngầm đô thị. Căn cứ mục 6.2.7 Tiêu chuẩn xây dựng Việt Nam 323:2004 “Nhà ở cao tầng - Tiêu chuẩn thiết kế” được ban hành kèm theo Quyết định số 26/2004/QĐ-BXD ngày 2.11.2004 của Bộ Xây dựng: “Tầng hầm có thể được sử dụng làm tầng kỹ thuật, chỗ để xe, bố trí tủ điện và máy bơm nước cho tòa nhà”. Tại mục 6.2.7.2 nêu “Chiều cao tầng hầm không nên nhỏ hơn 2,2m. Đối với các không gian sử dụng cho hoạt động công cộng như hội họp, sinh hoạt cộng đồng, chiều cao thiết kế được lấy theo yêu cầu sử dụng”...

Thế nhưng, theo Quyết định số 20 của UBND TP Hà Nội năm 2016, sửa đổi năm 2018 thì Sở Xây dựng là đơn vị có thẩm quyền cấp phép các công trình cấp 1 và cấp 2 - hiển nhiên UBND cấp quận, huyện không được cấp phép từ 2 tầng hầm trở lên vì đây là công trình cấp II. Ý kiến một số chuyên gia cũng cho rằng, việc UBND quận Ba Đình cấp phép cho công trình cấp 3 được xây dựng đến 4 tầng hầm, chiều cao các tầng 3,3m là vượt quá thẩm quyền. Việc viện dẫn các quy định tại Tiêu chuẩn xây dựng Việt Nam 323:2004 là không đúng bởi Tiêu chuẩn này đã bị hủy bỏ theo Quyết định số 212/QĐ-BXD ngày 25.2.2013 của Bộ Xây dựng về việc hủy bỏ Tiêu chuẩn ngành Xây dựng (đợt 1)...

Thiết nghĩ việc làm rõ quy mô công trình như thế nào thì quận, huyện được cấp phép; quy mô công trình nào thì thuộc cấp sở cấp phép không khó. Vậy nhưng đáng tiếc lại thêm một công trình xây dựng tại quận Ba Đình Thủ tướng phải có ý kiến. Trước đó, công trình xây dựng tại số 8B Lê Trực có nhiều vi phạm nhưng việc xử lý rất chậm, thậm chí khá "gian nan", Thủ tướng Chính phủ đã phải vài lần có ý kiến nhưng đến nay vẫn đang trong quá trình xử lý. Công trình tại ngõ 15, phố Sơn Tây liệu có được các cơ quan chức năng giải quyết rốt ráo hay không đến nay vẫn chưa có câu trả lời.

Linh Trang